Chuyên gia Điều dưỡng Sài Gòn nói về những tai biến xảy ra trong tiêm bắp

Chuyên gia Điều dưỡng Sài Gòn nói về những tai biến xảy ra trong tiêm bắpTiêm bắp là một kỹ thuật điều dưỡng đưa lượng thuốc nhất định vào trong bắp thịt, khi xảy ra tai biến yêu cầu điều dưỡng viên phải có biện pháp xử trí kịp thời

Tiêm bắp là một kỹ thuật điều dưỡng đưa lượng thuốc nhất định vào trong bắp thịt, khi xảy ra tai biến yêu cầu điều dưỡng viên phải có biện pháp xử trí kịp thời

Chuyên gia Điều dưỡng Sài Gòn nói về những tai biến xảy ra trong tiêm bắp

Chuyên gia Điều dưỡng Sài Gòn nói về những tai biến xảy ra trong tiêm bắp

Tiêm bắp là một kỹ thuật điều dưỡng đưa lượng thuốc nhất định vào trong bắp thịt. Được áp dụng trong nhiều trường hợp khác nhau và nhiều vị trí tiêm bắp trên cơ thể như bắp tay, đùi và mông. Thuốc phát huy tác dụng nhanh hơn tiêm dưới da do cơ được tưới máu nhiều và luôn luôn co bóp. Để hạn chế được các biến cố, tai biến trong tiêm bắp yêu cầu người điều dưỡng phải tuân thủ đúng quy trình vô khuẩn và phải nắm rõ nguyên nhân cũng như cách cách phát hiện, xử trí kịp thời các tai biến khi xảy ra.

Những biến cố và tai biến xảy ra trong khi tiêm bắp

Chuyên gia Cao đẳng Điều dưỡng Sài Gòn cũng đã liệt kê các biến cố và tai biến có nguy cơ xảy ra khi tiêm bắp, cụ thể như sau:

1. Gãy kim, cong kim

Nguyên nhân: Do bệnh nhân giãy giụa. Do sai lầm về kỹ thuật khi tiêm.

Đề phòng: Giữ bệnh nhân tốt.

Phòng ngừa: Không tiêm ngập đốc kim, nếu kim gãy rút kim ra được.

2. Đâm phải dây thần kinh hông to

Nguyên nhân: Do không xác định đúng vị trí tiêm mông, tiêm sai vị trí, góc độ đâm kim xiên.

Phòng ngừa: Xác định chính xác vị trí tiêm mông và góc độ tiêm đúng 90 độ.

3. Gây tắc mạch

Nguyên nhân: Do tiêm thuốc dạng dầu hoặc nhũ tương vào mạch máu.

Phòng ngừa: Khi tiêm bao giờ cũng phải hút thử bơm tiêm xem có máu không? rồi mới được bơm thuốc.

4. Áp xe nhiễm khuẩn

Nguyên nhân: Do không đảm bảo nguyên tắc vô khuẩn. Áp xe vô khuẩn do thuốc không tan như tiêm quinin, hydro cortison và những thuốc dầu khó tan gây áp xe tại chỗ.

Phát hiện: Chỗ tiêm sưng nóng đỏ, đau.

Xử trí: Chườm nóng, chích áp xe nếu cần thiết.

5. Gây mảng mục

Nguyên nhân: Do tiêm những chất gây hoại tử mô (thuốc chống chỉ định tiêm bắp thịt) ví dụ như calci clorur.

Phát hiện: Chỗ tiêm nóng, đỏ, đau, lúc đầu cứng sau mềm nhũn giống ổ áp xe.

Xử trí: Khi phát hiện sớm tiêm phong bế novocain.

  • Lúc đầu chườm nóng.
  • Lúc hoại tử: Băng mỏng giữ khỏi nhiễm khuẩn thêm, có thể phải chích nếu ổ hoại tử lớn.

Trường Cao đẳng Dược Sài Gòn tuyển sinh Cao đẳng Điều dưỡng Sài Gòn

Trường Cao đẳng Dược Sài Gòn tuyển sinh Cao đẳng Điều dưỡng Sài Gòn

6. Sốc

Nguyên nhân: Do phản ứng của cơ thể đối với thuốc.

Phát hiện: Thông thường bệnh nhân xuất hiện cảm giác khác thường (bồn chồn, hốt hoảng, lo lắng, sợ hãi...). Sau đó xuất hiện các triệu chứng như:

  • Mẩn ngứa, nổi mề đay, ban đỏ, phù Quincke (quan sát thấy rõ tại mắt, môi, mặt sưng to).
  • Mạch nhanh, nhỏ, khó bắt, HA tụt/không đo được.
  • Khó thở (kiểu hen hoặc nghẹt thanh quản), nghẹt thở.
  • Đau quặn bụng, tiêu tiểu không tự chủ.
  • Đau đầu, chóng mặt, hôn mê, choáng váng, vật vã, co giật, giãy giụa...

Xử trí: Theo phác đồ của Bộ Y tế.

Phòng ngừa: cần kiểm tra kỹ trước khi tiêm đồng thời:

  • Hỏi bệnh nhân về tiền sử dị ứng.
  • Đối với các thuốc hay gây dị ứng như penicillin, thuốc sulfamide, thuốc chống co giật, các chế phẩm insulin (đặc biệt insulin có nguồn gốc từ súc vật), thuốc tê (chẳng hạn novocain)... phải thử test trước.

Chuyên gia Trường Cao đẳng Dược Sài Gòn việc đưa thuốc vào cơ thể bệnh nhân nhằm mục đích điều trị, phòng bệnh và chẩn đoán. Khi xảy ra tai biến yêu cầu điều dưỡng viên phải kịp thời xử trí. Nếu không chẳng những thuốc không phát huy tác dụng mà còn ảnh hưởng đến sức khỏe, tính mạng của bệnh nhân.


Bài viết liên quan

trường cao đẳng dược sài gòn tuyển sinhTop