Dược sĩ Trường Dược Sài Gòn chia sẻ cách sử dụng Paracetamol

Dược sĩ Trường Dược Sài Gòn chia sẻ cách sử dụng ParacetamolParacetamol là thuốc thường được người dân tự ý mua và sử dụng phổ biến khi nhức đầu, sốt, đau khớp,… Tuy nhiên, việc sử dụng không đúng cách có thể gây hậu quả nghiêm trọng cho sức khỏe

Paracetamol là thuốc thường được người dân tự ý mua và sử dụng phổ biến khi nhức đầu, sốt, đau khớp,… Tuy nhiên, việc sử dụng không đúng cách có thể gây hậu quả nghiêm trọng cho sức khỏe

Dược sĩ Trường Dược Sài Gòn chia sẻ cách sử dụng Paracetamol

Paracetamol

Các Dược sĩ Trường Cao đẳng Dược Sài Gòn sẽ chia sẻ cụ thể đến bạn đọc về cách sử dụng Paracetamol qua bài viết sau đây!

PARACETAMOL LÀ THUỐC GÌ?

Thông tin chung

Paracetamol thường được bào chế ở dạng đường uống. Tuy nhiên, ở một số trường hợp người bệnh không thể uống thuốc, trẻ em có thể dùng dưới dạng đặt trực tràng. Tuy nhiên, nếu đặt trực tràng thì liều dùng thuốc phải thay đổi so với liều dùng đường uống.

Paracetamol có nhiều dạng sử dụng với nhiều hàm lượng khác nhau như: Viên nén Paracetamol 500mg, Paracetamol 500mg viên nén sủi, Paracetamol 325mg viên nén, gói bột Paracetamol 150mg, viên đặt Paracetamol 300mg...

Tác dụng của thuốc

Paracetamol là một loại thuốc có tác dụng chính là giảm đau, hạ sốt. Paracetamol sẽ tác động đến vùng dưới đồi làm giảm nhiệt giúp hạ thân nhiệt ở những người đang bị sốt. Nhưng thuốc sẽ không có tác dụng hạ nhiệt ở những người có thân nhiệt bình thường. Paracetamol còn có tác dụng giảm đau ngoại biên. Paracetamol có thể hấp thu nhanh chóng qua đường tiêu hóa với thời gian bán thải từ 1-3 giờ đồng hồ. Paracetamol chuyển hóa ở gan và được thải trừ qua thận. Khác với các thuốc thuộc nhóm NSAIDs, paracetamol không có tác dụng kháng viêm.

HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG THUỐC PARACETAMOL

Các Dược sĩ Văn bằng 2 Cao đẳng Dược thành phố Hồ Chí Minh cho biết, tùy vào từng độ tuổi và tình trạng bệnh mà bác sĩ sẽ chỉ định loại thuốc phù hợp nhất. Paracetamol cho người lớn trong trường hợp giảm đau không được phép dùng quá 10 ngày. Nếu quá thời gian trên bạn cần đến gặp bác sĩ để được kiểm tra xem có gặp vấn đề gì không. Lưu ý chỉ được uống thuốc tiếp nếu có sự chỉ định của bác sĩ.

Trường hợp dùng Paracetamol để hạ sốt với thân nhiệt từ 38,5 độ C trở lên cũng không được dùng quá 3 ngày liên tục. Nếu quá 3 ngày mà chưa có dấu hiệu thuyên giảm bạn nên đến gặp bác sĩ càng sớm càng tốt.

Liều lượng Paracetamol cho trẻ:

Paracetamol cho trẻ để giảm đau không được phép dùng quá 5 ngày. Đặc biệt, dù mục đích để giảm đau hay hạ sốt cho trẻ cũng không được dùng quá 5 liều Paracetamol/ngày. Cụ thể:

Liều dùng cho trẻ nhỏ: 10 - 15 mg/kg/liều. Các liều cách nhau ít nhất 4 - 6 giờ.

Liều dùng cho trẻ từ 12 tuổi trở lên liều dùng 325 - 650 mg cách nhau ít nhất 4 - 6 giờ hoặc 1000 mg cách nhau 6 - 8 giờ.

Liều dùng cho người lớn:

Trường hợp dùng để giảm đau, hạ sốt liều dùng từ 325 - 650 mg cách nhau 4 - 6 giờ hoặc 1000 mg cách nhau 6 - 8 giờ. Có thể dùng qua đường uống hoặc đặt hậu môn.

Nếu bạn đang điều trị cho trẻ, hãy sử dụng dạng paracetamol dành cho trẻ em. Cẩn thận làm theo hướng dẫn định lượng trên nhãn thuốc. Không được dùng thuốc cho trẻ dưới 2 tuổi khi không có chỉ định của bác sĩ.

Bạn có thể đo liều thuốc paracetamol dạng lỏng với muỗng hoặc dụng cụ đo liều chuyên dụng. Bạn có thể phải lắc chất lỏng trước mỗi lần sử dụng và làm theo hướng dẫn trên nhãn thuốc.

Đối với thuốc paracetamol dạng viên nén nhai, bạn phải nhai kỹ viên thuốc trước khi nuốt.

Đảm bảo tay bạn khô khi cầm viên thuốc paracetamol dạng tan rã. Đặt viên thuốc trên lưỡi và nó sẽ bắt đầu tan ngay. Bạn lưu ý không nuốt toàn bộ viên, để thuốc hòa tan trong miệng mà không nhai.

Để sử dụng paracetamol dạng sủi bọt, bạn hãy hoà tan một gói thuốc trong ít nhất 118ml nước. Khuấy hỗn hợp này và uống hết ngay. Để đảm bảo bạn uống đủ liều, hãy thêm một ít nước vào ly thuốc bạn vừa uống xong, khuấy nhẹ nhàng và uống ngay.

Không uống paracetamol dạng thuốc đặt hậu môn. Thuốc chỉ dùng cho trực tràng. Bạn nên rửa tay trước và sau khi đặt viên thuốc vào hậu môn.

Hãy cố gắng làm rỗng ruột và bàng quang ngay trước khi sử dụng thuốc đặt hậu môn paracetamol. Tháo vỏ bọc bên ngoài thuốc trước khi đặt, tránh cầm viên thuốc đặt trên tay của bạn quá lâu nếu không thuốc sẽ tan ra trên tay. Để tăng hiệu quả dùng thuốc, bạn nằm xuống và chèn đầu thuốc vào hậu môn. Giữ viên thuốc ngủ trong vài phút. Thuốc sẽ tan nhanh chóng sau khi chèn vào hậu môn và bạn sẽ cảm thấy ít hoặc không có cảm giác khó chịu khi giữ nó. Bạn nên tránh đi vệ sinh hoặc đi tắm sau khi dùng thuốc.

Dược sĩ Trường Dược Sài Gòn chia sẻ cách sử dụng Paracetamol

Trường Cao đẳng Dược Sài Gòn đào tạo Dược sĩ chuyên nghiệp

NHỮNG ĐIỀU CẦN THẬN TRỌNG KHI SỬ DỤNG PARACETAMOL

Khi có ý định sử dụng Paracetamol thì cần hỏi ý kiến nhân viên y tế về cách dùng, liều dùng, số lần sử dụng,… nhằm tránh sử dụng quá liều có thể dẫn đến ngộ độc. Liều tối đa của paracetamol cho người lớn là 4g (4000mg) mỗi ngày. Tuy nhiên, trong trường hợp bạn đang sử dụng đồ uống có cồn mỗi ngày thì liều tối đa khuyến cáo là 2g/ngày và hãy tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi dùng thuốc.

Paracetamol là thành phần phối hợp có trong rất nhiều loại thuốc. Do đó, nếu bạn sử dụng một số loại thuốc cùng nhau có thể vô tình làm tăng nồng độ Paracetamol trong cơ thể vượt quá mức cho phép dẫn đến ngộ độc cấp tính. Do đó, trước khi sử dụng bất kỳ loại thuốc nào, bạn cần đọc kỹ thành phần xem sản phẩm đó có chứa Paracetamol hay acetaminophen (hay APAP) không để xác định liều lượng thuốc cho phù hợp.

Không sử dụng bia rượu trong thời gian uống thuốc Paracetamol vì sẽ làm tăng nguy cơ tổn thương gan.

Sau khi sử dụng Paracetamol nếu thấy xuất hiện bất kỳ triệu chứng bất thường nào hãy liên hệ ngay tới bác sĩ để được kiểm tra nhanh nhất. Một số trường hợp dị ứng với Paracetamol có thể xuất hiện các triệu chứng như: khó thở, phát ban, sưng mặt, môi, họng, lưỡi... Trường hợp bị dị ứng nghiêm trọng bạn cần ngưng sử dụng thuốc và đến bệnh viện ngay nếu thấy những triệu chứng như: Sốt nhẹ, buồn nôn, ăn uống không ngon miệng, đau dạ dày.

Trên đây là những thông tin tổng hợp về cách sử dụng Paracetamol an toàn và hiệu quả từ các Dược sĩ Trường Cao đẳng Dược Sài Gòn. Tuy nhiên, những thông tin trên đây chỉ mang tính tham khảo không dùng thay thế cho hướng dẫn, chỉ định của bác sĩ. Trong quá trình sử dụng nếu có bất cứ triệu chứng gì bất thường hay thắc mắc, bạn nên liên hệ ngay với bác sĩ để được hướng dẫn cụ thể trường hợp của mình.


Bài viết liên quan

trường cao đẳng dược sài gòn tuyển sinhTop