Tìm hiểu thông tin về thuốc Aleradin cùng Dược sĩ Sài Gòn

Tìm hiểu thông tin về thuốc Aleradin cùng Dược sĩ Sài GònThuốc Aleradin chứa hoạt chất là Desloratadin có tác dụng chống dị ứng trong các trường hợp: hắc hơi,sỗ mũi, ngạt mũi, nổi mề đay...

Thuốc Aleradin chứa hoạt chất là Desloratadin có tác dụng chống dị ứng trong các trường hợp: hắc hơi,sỗ mũi, ngạt mũi, nổi mề đay...

Thuốc Aleradin chứa hoạt chất là Desloratadin có tác dụng chống dị ứng

Thuốc Aleradin chứa hoạt chất là Desloratadin có tác dụng chống dị ứng

Bài viết này các dược sĩ Trường Cao đẳng Dược Sài Gòn sẽ cung cấp thông tin cần thiết về thuốc Aleradin!

THÔNG TIN CẦN BIẾT VỀ THUỐC ALERADIN

Thành phần: Desloratadin 5mg

Dạng thuốc: Viên nén

Chỉ định dùng thuốc

  • Giảm các triệu chứng viêm mũi dị ứng theo mùa, viêm mũi dị ứng quanh năm như hắt hơi, sổ mũi, ngứa, nghẹt mũi, kèm kích ứng mắt, chảy nước mắt & đỏ mắt, ngứa họng & ho.
  • Giảm các triệu chứng mề đay mạn tính tự phát.

Liều lượng - Cách dùng

Các Dược sĩ Cao đẳng Dược Sài Gòn, cho biết thuốc được chỉ dùng đường uống, với liều lượng như sau:

Người lớn và thanh thiếu niên (≥12 tuổi): Một viên nén bao film 5 mg hoặc 10 ml (5 mg)

Đối với trẻ em 6-11 tuổi: Dùng liều là 2,5 mg mỗi ngày một lần. Uống cùng hoặc không cùng bữa ăn, để giảm các triệu chứng liên quan đến viêm mũi dị ứng (bao gồm viêm mũi dị ứng không liên tục và viêm mũi dị ứng kéo dài) và mày đay.

NHỮNG LƯU Ý CẦN BIẾT KHI DÙNG THUỐC ALERADIN

Xử lí khi dùng thuốc quá liều

Khi có quá liều, cân nhắc dùng các biện pháp chuẩn để loại bỏ phần hoạt chất chưa được hấp thu. Nên điều trị triệu chứng và điều trị nâng đỡ.

Trên một nghiên cứu lâm sàng đa liều ở người lớn và thanh thiếu niên sử dụng desloratadine lên đến 45 mg (cao gấp 9 lần liều lâm sàng) đã không quan sát thấy biểu hiện lâm sàng của quá liều.

Desloratadine không được bài tiết qua thẩm phân máu; chưa rõ liệu có được bài tiết qua thẩm phân phúc mạc hay không.

Chống chỉ định dùng thuốc

Bệnh nhân mẫn cảm với bất kỳ thành phần nào của thuốc hoặc mẫn cảm với loratadin.

Tương tác thuốc

Khi dùng đồng thời, desloratadin làm tăng nồng độ đỉnh trong huyết tương của các thuốc erythromycin, ketoconazol, azithromycin, cimetidin.

Tác dụng phụ

Hiếm: cảm giác mệt mỏi, khô miệng, nhức đầu. Rất hiếm: nổi mẩn & phản vệ.

Trong các thử nghiệm lâm sàng với các chỉ định về viêm mũi dị ứng và mày đay tự phát mạn tính, với liều đề nghị 5 mg/ngày, những tác dụng ngoại ý được báo cáo ở 3% bệnh nhân và cao hơn so với bệnh nhân dùng placebo. Những tác dụng bất lợi thường gặp nhất với tần xuất cao hơn placebo là mệt mỏi (1,2%), khô miệng (0,8%), và nhức đầu (0,6%).

Trong quá trình lưu hành desloratadine trên thị trường, rất hiếm báo cáo về phản ứng quá mẫn (kể cả phản vệ và phát ban), nhanh nhịp tim, đánh trống ngực, tăng hoạt động tâm thần vận động, cơn động kinh, tăng các men gan, viêm gan và tăng bilirubin.

Tìm hiểu thông tin về thuốc Aleradin cùng Dược sĩ Sài Gòn

Chú ý đề phòng

Trẻ < 12 tuổi: Theo chỉ định của thầy thuốc.

Không sử dụng trong thai kỳ trừ khi lợi ích vượt trội nguy cơ.

Không dùng cho phụ nữ cho con bú do desloratadine được tiết vào sữa mẹ.

Không quan sát thấy ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc

Trên đây là những thông tin về thuốc Aleradin mà các chuyên gia Trường Cao đẳng Dược Sài Gòn đã cập nhật và chia sẻ đến bạn đọc.


Bài viết liên quan

trường cao đẳng dược sài gòn tuyển sinhTop